![](https://www.en.kku.ac.th/web/ae/wp-content/uploads/sites/6/2023/07/LINE_ALBUM_สัมนาโครงการ-UAV-อุดรธานี-30666_๒๓๐๖๓๐_100-1132x670.jpg)
ในวันที่ 29 มิถุนายน 2566 รศ.ดร.ศุภสิทธิ์ คนใหญ่ คณะที่ปรึกษา และ นักศึกษาปริญญาตรี สาขาวิชาวิศวกรรมเกษตร คณะวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่น ลงพื้นที่แปลงสาธิต ของโรงงานน้ำตาลทรายขาวเริ่มอุดม ณ อำเภอไชยวาน จังหวัดอุดรธานี และวันที่ 30 มิถุนายน 2566 ได้มีการจัด “สัมนาสรุป ถ่ายทอดเทคโนโลยีเกษตรอัจริยะต่อเกษตรกรชาวไร่อ้อยและสร้างเครือข่ายเกษตรกรปลูกอ้อยอัจฉริยะ” ภายใต้โครงการพัฒนาระบบการเจริญเติบโตของอ้อยด้วยอากาศยานไร้คนขับ ร่วมกับสำนักงานคณะกรรมการอ้อยและน้ำตาลทราย ณ สมาคมชาวไร่อ้อยอีสานเหนือ สาขาหนองหาน จังหวัดอุดรธานี โดยมี นายสมหวัง ก้อนกงไกว ผู้อำนวยการศูนย์ส่งเสริมอุตสาหกรรมอ้อยและน้ำตาลทรายภาคที่ 4 อุดรธานี นางนัฐกานดา ไผ่ขาว หัวหน้าสำนักงานสมาคมชาวไร่อ้อยอีสานเหนือ นายอำนาจ สัตนาโค ผู้จัดการฝ่ายไร่ บริษัท โรงงานน้ำตาลทรายขาวเริ่มอุดม จำกัด นายฉัตรธร ฤทธิเที่ยงธรรม หัวหน้าแผนกพัฒนาผลผลิต เจ้าหน้าที่โรงงานน้ำตาลทรายขาวเริ่มอุดม และเกษตรกรชาวไร่อ้อยในพื้นที่และจังหวัดใกล้เคียง เข้าร่วมการสัมนาในครั้งนี้